The ModernBug Forum
23 ก.ย. 2014, 15:16 น. *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเทคนิคการถอดฝาสูบ  (อ่าน 5699 ครั้ง)
Lablae
Jr. Member
**

« เมื่อ: 22 ก.ย. 2005, 14:54 น. »

scetticoตอนนี้กำลังถอดฝาสูบเองอยู่ แต่มันจับแน่นกับสนิมที่สตัดมาก ถอดน๊อต8ตัวออกหมดแล้ว อยากรู้เทคนิกว่าควรทำอย่างไรดี มีจุดที่ควรใช้การเคาะออกตรงไหนบ้างไม่กล้าเคาะแรงครับ ฉีดSonex ทิ้งไว้เป็นอาทิตย์แล้ว ยังแน่นปึกอยู่เลย
ปล. เครื่องเต่า 1300 ฝาสูบเดิมๆ373B แต่เก็บทิ้งไว้นานมาก

[attachment deleted by admin]

It 's not a car. It 's a richman toy
ppp
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: 22 ก.ย. 2005, 16:09 น. »

ใช้ค้อนนี่ล่ะครับ ค่อย ๆ ไล่ออกมา วิธีไล่ก็เหมือนขันน๊อตสตรัต คือเคาะแบบทะแยงมุมฮะ
ค่อย ๆ ไล่ครับ เด๋วก็ออก
Lablae
Jr. Member
**

« ตอบ #2 เมื่อ: 22 ก.ย. 2005, 20:54 น. »

ผมใจเย็นเคาะมาอาทิตย์หนึ่งแล้วครับจนทำขอบฝาสูบข้างล่างบิ่นไปหน่อยแล้ว ลองหยอดทั้ง Sonex ทั้งน้ำมันเบรค
ตอนนี้ว่าจะลองยกไปให้ร้านใกล้บ้านเอาไฟเป่าดูที่แถวๆปลายสตัดที่มีสนิมเกาะไม่รู้ว่าวิธีนี้จะมีผลเสียกับฝาสูบหรือเปล่าครับ
แล้วมีทริกอะไรดีๆในการถอดสปริงวาล์วมั๊ยครับ แบบว่าไม่มีเครื่องมือกดสปริงโดยตรงนะครับ

It 's not a car. It 's a richman toy
nijuyi5
Jr. Member
**

ฝันให้ไกลแต่อย่าไปเกินฝัน

« ตอบ #3 เมื่อ: 22 ก.ย. 2005, 22:14 น. »

ใช้ประแจแหวนกดก็ได้ครับ แต่ระวังตัวล็อกสปริงกระเด็นหายละ เอาผ้าคลุมไว้หน่อย 5ลุยเลยครับ
เต่าแดง (_K)
รถโอทอป ทำกะมือ หาซื้อไม่ได้คับ
Club X

1200 CC. ติดแก๊สคับ

« ตอบ #4 เมื่อ: 22 ก.ย. 2005, 23:58 น. »

เวรแระ แก้ก่อน อายเขา หาค้อนยางหรือค้อนพลาสติกอ่ะคับ เคาะ ๆ รอบ ๆ ฝาสูป หรือทำตามพี่ กุ๊กไก่บอกอ่ะฮะ ถูกต้อง
ผมว่าเอาค้อนยางหรือค้อนพลาสติก ตบ ๆ น่าจะออกนะ

ไม่มีตัง ไม่มีรถ หาตังได้ก็ทำแต่รถ

ถ้าไม่มีที่ปรึกษาเรื่องซ่อมรถ ถามได้คับ 081-8164464

พวกรักรถเดิม ๆ เก่งจิงอย่าเปลี่ยนน้ำมันเครื่องสิ เอาน้ำมันเครื่องเมื่อ 50 ปีที่แล้วมาใช้ ฮิฮิ !
kook_gai
Club X

« ตอบ #5 เมื่อ: 23 ก.ย. 2005, 00:05 น. »

หาไม้เนื้อแข็ง  หรือด้ามฆ้อนสอดเข้าช่องปากท่อไอเสีย แล้วใช้ฆ้อนปอนด์ ตีทีละข้างเท่าๆ กัน ให้ฝาค่อยๆ หลุดจาก liner ครับ
Lablae
Jr. Member
**

« ตอบ #6 เมื่อ: 23 ก.ย. 2005, 12:40 น. »

emoticon54ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำครับ แต่โอ้ย...  ยังไม่ยอมออกครับ ถ้าเป็นฝรั่งต้องอุทานว่า  It is as fit as nun's asshole.  ทำฟินกระบอกสูบอันติดกับฝาแตกบิ่นไปอีกหนึ่งเพราะเสี่ยงลองเอาปากแบนสอดเข้าไปงัดตรงรอยต่อระหว่างขอบกระบอกสูบกับปุ่มนูนรูปครึ่งวงกลมของฝาสูบ ตอนนี้พักยกครับ แต่ยังไม่หมดหวัง เดี๋ยวกะว่าจะลองเอาน้ำมันเบรคใส่รูหัวเทียนเข้าไปแช่ทิ้งไว้ในห้องเผาไหม้ ส่วนพวกครีบฟินที่หักไม่รู้ว่าเค้าซ่อมเชื่อมติดภายหลังได้มั๊ยเอ่ย? 

เต่าแดง (_K)
รถโอทอป ทำกะมือ หาซื้อไม่ได้คับ
Club X

1200 CC. ติดแก๊สคับ

« ตอบ #7 เมื่อ: 23 ก.ย. 2005, 12:41 น. »

เชื่อมได้คับ แต่ไม่ค่อยดี ไม่ต้องทำหรอกคับ

ไม่มีตัง ไม่มีรถ หาตังได้ก็ทำแต่รถ

ถ้าไม่มีที่ปรึกษาเรื่องซ่อมรถ ถามได้คับ 081-8164464

พวกรักรถเดิม ๆ เก่งจิงอย่าเปลี่ยนน้ำมันเครื่องสิ เอาน้ำมันเครื่องเมื่อ 50 ปีที่แล้วมาใช้ ฮิฮิ !
Lablae
Jr. Member
**

« ตอบ #8 เมื่อ: 24 ก.ย. 2005, 16:19 น. »

มีเรื่องสนุกเพิ่มครับ น้ำมันเบรคที่หยอดเข้าไปทางรูหัวเทียนไหลโจ๊กออกมาทางรูท่อไอเสียได้ไงก็ไม่รู้ น่าจะอาการหนักไม่ธรรมดา
อยากถอดออกได้ไวๆ ซะที อยากรู้ดูหน้าตาวาล์วน่าจะหมดสภาพ ไม่รู้ประวัติเครื่องครับ ซื้อเก็บทิ้งไว้เป็นอะไหล่นานแล้ว นึกสนุกเลยกะว่า
จะลองรีบิวท์หาความรู้ไปเรื่อยๆครับ ก็คงต้องพึ่งผู้รู้ในบอร์ดนี่ละครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์